วันพฤหัสบดีที่ 5 มีนาคม 2563 ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 1 ได้ดำเนินการจัดกิจกรรมป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 อย่างเคร่งครัด เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับผู้มาติดต่อราชการ หรือผู้มาขอใช้บริการห้องประชุม รวมไปถึงบุคลากรของ ศบส.ที่ 1 ด้วยมาตรการดังนี้ 1. ติดตั้งเครื่องอินฟาเรดและอุปกรณ์เพื่อตรวจวัดเฝ้าระวังผู้มีอุณหภูมิร่างกายเกินกำหนด 2. ติดตั้งจุดบริการแอลกอฮอล์สำหรับล้างมือ ประจำจุดทางเข้า-ออก บันได และบริเวณที่จัดงาน 3. เพิ่มรอบทำความสะอาด เพื่อฆ่าเชื้อโรคตามพื้นที่ให้บริการและจุดสัมผัสต่างๆ ในพื้นที่ ทั้งนี้ ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 1 ได้ประชาสัมพันธ์ให้แก่ผู้ที่มาใช้บริการ ในการป้องกันตัวเองจากการเสี่ยงติดเชื้อไวรัสโควิด-19 โดยให้สวมใส่หน้ากากอนามัย ดูแลรักษาความสะอาด และล้างมือบ่อยๆ ณ ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 1